Đổi Hộ Chiếu Chưa Hết Hạn Tại Tp.HCM & Thủ Tục Đổi Hộ Chiếu

Posted on | 2 Comments

Hộ chiếu là loại giấy tờ quan trong, có thể nói hơn CMND, hộ chiếu giúp công dân làm thủ tục xuất nhập cảnh. Với những bạn khi hộ chiếu hết hạn, nhưng vì muốn an toàn và đảm bảo thường có mối quan tâm hộ chiếu khi chưa hết hạn có đổi được không? Để giải đáp câu hỏi trên mời các bạn tham khảo bài viết đổi hộ chiếu chưa hết hạn tại Tp. HCM dưới đây nhé.

Một số điều về đổi hộ chiếu pháp luật quy định

– Với hộ chiếu ngoại giao, hộ chiếu công vụ có giá trị không quá 5 năm tính từ ngày cấp. Hộ chiếu ngoại giao và hộ chiếu công vụ còn giá trị dưới 1 năm thì được gia hạn một lần, thời hạn sử dụng không quá 3 năm, khi hết hạn phải làm thủ tục cấp mới.

– Hộ chiếu phổ thông có thời hạn không quá 10 năm kể từ ngày cấp, và không được gia hạn. Trường hợp hộ chiếu còn hạn thị được cấp lại, hết hạn thì phải làm thủ tục cấp mới.

– Trường hợp hộ chiếu cấp cho trẻ em dưới 14 tuổi hoặc cho công dân kèm trẻ em dưới 9 tuổi thì thực hiện theo quy định tại Điều 5 của Nghị định này.

Như vậy, với hộ chiếu phổ thông khi chưa hết hạn bạn có thể xin cấp lại hộ chiếu nhưng chỉ cấp lại với thời hạn còn lại của hộ chiếu cũ, bạn không thể làm thủ tục xin cấp hộ chiếu thời hạn 10 năm được, trừ trường hợp hộ chiếu hết hạn.

Thủ tục đổi hộ chiếu chưa hết hạn

– 01 tờ khai mẫu X01

– 2 ảnh thể 4x6cm chụp trong vòng 6 tháng (mắt nhìn thẳng, phong nền trắng, không đeo kính)

– Đối với trẻ em từ 14 tuổi trở lên: CMND hoặc thể căn cước (bản chính), 01 bản chính kèm bản photo sổ tạm trú còn hạn (chỉ áp dụng với người có hộ khẩu ngoại tỉnh)

– Đối với trẻ em dưới 14 tuổi: 1 tờ khai do bố hoặc mẹ khai thay trẻ, kahi xong có ký tên và ghi họ tên rõ ràng (có xác nhận của cơ quan có thẩm quyền tại địa phương, có con dấu đóng trên ảnh), 2 ảnh 4×6 đúng theo quy định, 1 bản sao giấy khai sinh kèm bản gốc để đối chiếu, sổ tạm trú (nếu hộ khẩu ngoại tỉnh, 1 bản gốc, 1 bản sao có công chứng).

– Trường hợp trẻ em làm hộ chiếu chung với bố mẹ: tờ khai X01 của bố mẹ (có dán ảnh, xem ở Mục 14 và Mục 15 của tờ khai X01), 2 ảnh 3×4 chụp không quá 3 tháng theo đúng quy định, CMND hoặc thẻ căn cước công dân của bố mẹ, giấy khai sinh (1 bản gốc, 1 bản sao để đối chiếu), sổ tạm trú nếu có hộ khẩu ngoại tỉnh (1 bản gốc, 1 bản photo có công chứng).

Nơi nộp hồ sơ xin đổi hộ chiếu chưa hết hạn

– Phòng Quản lí Xuất Nhập cảnh Việt Nam

– Cục Quản lí Xuất nhập cảnh Việt Nam

Thời gian nộp và trả hồ sơ

– Thời gian tiếp nhận hồ sơ: từ thứ 2-7 hàng tuần, trừ chủ nhật và ngày lễ.

– Thời gian trả hồ sơ: Từ thứ 2-6 hàng tuần, trừ thứ 7, chủ nhật và ngày lễ.

– Có thể nhận lại hồ sơ dao động trong khoảng 15 ngày (nếu hồ sơ hợp lệ và đầy đủ).

Lệ phí làm lại hộ chiếu: 200.00 VNĐ/ cuốn.

Đổi hộ chiếu chưa hết hạn tại Tp.HCM

Nếu thông tin trên vẫn chưa giúp bạn rõ ràng về cách đổi hộ chiếu khi chưa hết hạn, các bạn có thể liên hệ dịch vu làm hộ chiếu nhanh tại Tp.HCM của Gody.vn:

( Để bảo đảm chất lượng, GODY.VN sẽ hoàn một phần hoặc toàn bộ phí nếu không đậu Visa )
– Hotline ( 8.AM – 5.PM ): 0902.456.101
– Email: visa@gody.vn

Bài viết đổi hộ chiếu khi chưa hết hạn tại Tp.HCM chắc chắn mang lại nhiều thông tin bổ ích cho các bạn đúng không? Nếu bạn còn thắc mắc về đổi hộ chiếu khi chưa hết hạn thì có thể hỏi đáp ngay bên dưới, hoặc liên hệ qua số hotline nhé.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *