Gia Hạn Hộ Chiếu Phổ Thông Bằng Hộ Chiếu Cũ Được Không?

Posted on | 2 Comments

Hỏi: Hộ chiếu cũ của con tôi sắp hết hạn, tôi có thể gia hạn hộ chiếu phổ thông bằng hộ chiếu cũ có được không? Tôi rất mong nhận được phản hồi sớm từ bạn.

Đây là một trong những câu hỏi mà nhiều thắc mắc khi hộ chiếu sắp hết hoặc đã hết hạn. Dưới đây là câu trả lời gia hạn hộ chiếu phổ thông bằng hộ chiếu cũ được không? Mời các bạn cùng theo dõi.

Hộ Chiếu Là Gì?

Hộ chiếu là một giấy thông hành, thường do chính phủ của một quốc gia cấp cho công dân của quốc gia đó, xác nhận danh tính và quốc tịch của người giữ hộ chiếu chủ yếu cho mục đích đi lại quốc tế. Theo Wikipedia.

Hộ Chiếu Gồm Mấy Loại

Tùy vào mục đích sử dụng mà có những loại hộ chiếu (passport) khác nhau. Hiện nay, Việt Nam sử dụng 3 loại hộ chiếu chính:

– Hộ chiếu phổ thông là loại hộ chiếu phổ biến nhất thường dùng để đi du lịch

– Hộ chiếu công vụ là loại hộ chiếu dành cho những người làm công vụ tại nước ngoài

– Hộ chiếu ngoại giao chỉ dành cho quan chức thuộc cấp cao trong bộ máy nhà nước

Gia Hạn Hộ Chiếu Phổ Thông Bằng Hộ Chiếu Cũ Được Không?

Tại Khoản 1 Khoản 2 Điều 7 Luật Xuất cảnh, nhập cảnh của công dân Việt Nam 2019 có quy định như sau:

Điều 7. Thời hạn của giấy tờ xuất nhập cảnh

2. Thời hạn của hộ chiếu phổ thông được quy định như sau:

a. Hộ chiếu phổ thông cấp cho người từ đủ 14 tuổi trở lên có thời hạn 10 năm và không được gia hạn;

b. Hộ chiếu phổ thông cấp cho người chưa đủ 14 tuổi có thời hạn 05 năm và không được gia hạn;

c. Hộ chiếu phổ thông cấp theo thủ tục rút gọn có thời hạn không quá 12 tháng và không được gia hạn.

Tại Khoản 2 Điều 15 Luật Xuất cảnh, nhập cảnh của công dân Việt Nam 2019 có quy định như sau:

Điều 15. Cấp hộ chiếu phổ thông ở trong nước

2. Giấy tờ liên quan đến việc cấp hộ chiếu phổ thông ở trong nước bao gồm:

a. Bản sao giấy khai sinh hoặc trích lục khai sinh đối với người chưa đủ 14 tuổi;

b. Hộ chiếu phổ thông cấp lần gần nhất đối với người đã được cấp hộ chiếu; trường hợp hộ chiếu bị mất phải kèm đơn báo mất hoặc thông báo về việc đã tiếp nhận đơn của cơ quan có thẩm quyền quy định tại Điều 28 của Luật này;

c. Bản chụp Chứng minh nhân dân hoặc Thẻ căn cước công dân đối với trường hợp có sự thay đổi thông tin về nhân thân so với thông tin trong hộ chiếu đã cấp lần gần nhất;

d. Bản chụp có chứng thực giấy tờ do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp chứng minh người đại diện hợp pháp đối với người mất năng lực hành vi dân sự, người có khó khăn trong nhận thức, làm chủ hành vi theo quy định của Bộ luật Dân sự, người chưa đủ 14 tuổi. Trường hợp bản chụp không có chứng thực thì xuất trình bản chính để kiểm tra, đối chiếu.

Như thông tin đã nêu ở trên, đối với hộ chiếu phổ thông sẽ không được gia hạn mà phải tiến hành cấp mới.

Trường hợp, thông tin về nhân thân của bạn trong CMND hoặc CCCD không thay đổi so với hộ chiếu cũ thì bạn có thể xin cấp hộ chiếu mới mà không cần CMND hay CCCD. Trường hợp có thay đổi, bạn chỉ cần cung cấp bản chụp, không cần bản gốc CMND hoặc CCCD. Tuy nhiên, để thuận tiện trong việc làm hộ chiếu, bạn nên xin cấp lại chứng minh nhân dân/căn cước công dân trước khi xin cấp hộ chiếu.

Loại Hộ Chiếu Nào Được Gia Hạn Thời Gian Sử Dụng?

Tại Khoản 1 Điều 7 Luật Xuất cảnh, nhập cảnh của công dân Việt Nam 2019 có quy định như sau:

Điều 7. Thời hạn của giấy tờ xuất nhập cảnh

1. Hộ chiếu ngoại giao, hộ chiếu công vụ có thời hạn từ 01 năm đến 05 năm; có thể được gia hạn một lần không quá 03 năm.

Như thông tin đã nêu ổ trên, đối với hộ chiếu ngoại giao và hộ chiếu công vụ thì được gia hạn thời gian sử dụng. Tuy nhiên, chỉ được gia hạn 1 lần và thời gian gia hạn không quá 3 năm.

Cần Chuẩn Bị Giấy Tờ Gì Để Làm Hộ Chiếu?

Căn cứ Khoản 1, Khoản 2 Điều 15 Luật trên quy định về hồ sơ làm hộ chiếu phổ thông trong gồm những giấy tờ sau:

1. Người đề nghị cấp hộ chiếu nộp tờ khai theo mẫu đã điền đầy đủ thông tin, 02 ảnh chân dùng và giấy tờ liên quan theo quy định tại khoản 2 điều này: xuất trình Chứng minh nhân dân, Thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn giá trị sử dụng.

2. Giấy tờ liên quan đến việc cấp hộ chiếu phổ thông ở trong nước bao gồm:

a. Bản sao giấy khai sinh hoặc trích lục khai sinh đối với người chưa đủ 14 tuổi;

b. Hộ chiếu phổ thông cấp lần gần nhất đối với người đã được cấp hộ chiếu; trường hợp hộ chiếu bị mất phải kèm đơn báo mất hoặc thông báo về việc đã tiếp nhận đơn của cơ quan có thẩm quyền quy định tại Điều 28 của Luật này;

c. Bản chụp Chứng minh nhân dân hoặc Thẻ căn cước công dân đối với trường hợp có sự thay đổi thông tin về nhân thân so với thông tin trong hộ chiếu đã cấp lần gần nhất;

d. Bản chụp có chứng thực giấy tờ do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp chứng minh người đại diện hợp pháp đối với người mất năng lực hành vi dân sự, người có khó khăn trong nhận thức, làm chủ hành vi theo quy định của Bộ luật Dân sự, người chưa đủ 14 tuổi. Trường hợp bản chụp không có chứng thực thì xuất trình bản chính để kiểm tra, đối chiếu.

Cách Thức Thực Hiện Cấp Hộ Chiếu Phổ Thông Lần Đầu

– Trực tiếp nộp hồ sơ và nhận kết quả tại nơi nộp hồ sơ. Nếu có yêu cầu nhận kết quả tại địa điểm khác với nơi nộp hồ sơ, thì phải trả phí dịch vụ chuyển phát qua bưu điện tại đó.

– Người mất năng lực về hành vi dân sự, người khó khăn trong nhận thức, làm chủ hành vi. Theo quy định của Bộ luật Dân sự; người chưa đủ 14 tuổi do người đại diện theo pháp luật nộp hồ sơ.

– Thời gian tiếp nhận hồ sơ: từ thứ 2 đến thứ 6; và sáng thứ 7 hàng tuần (trừ ngày Tết, ngày lễ).

– Thời gian trả kết quả: từ thứ 2 đến thứ 6 hàng tuần (trừ ngày Tết, ngày lễ).

Trên đây là những thông tin giúp giải đáp câu hỏi gia hạn hộ chiếu phổ thông bằng hộ chiếu cũ có được không? Hi vọng qua bài viết sẽ giúp các bạn tìm được lời giải đáp thắc mắc và cập nhật nhiều thông tin bổ ích.

Rate this post

Leave a Reply

Your email address will not be published.

Bạn cần hỗ trợ ?